🚫 ‼️ ห้ามใช้.."ปากเป่าเลนส์กล้องโดยเด็ดขาด!!"..เพราะลมปากของเรามีความชื้น เลนส์จะยิ่งไปกันใหญ่!!
![](http://cemt.swu.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/385351608_709000824593134_112453225948859011_n-768x768.jpg)
![🚫](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te/2/16/1f6ab.png)
![‼️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf8/2/16/203c.png)
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t75/2/16/2728.png)
![✅](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tb4/2/16/2705.png)
![👍🏻](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/td6/2/16/1f44d_1f3fb.png)
1. ลูกยางเป่าลม ควรใช้แบบที่เป่าลมได้แรงจะยิ่งดี มันจะได้มีพลังลมพัดเอาฝุ่นออกไปจากเลนส์เราได้อย่างง่าย และยิ่งมีปลายแหลมๆแบบนี้ก็ยิ่งดี เพราะจะได้เป่าตามซอกได้ด้วย และเป่าฝุ่นออกเป็นจุดๆได้ง่าย
2. แปรงปัดฝุ่นหน้าเลนส์ เอาไว้ปัดฝุ่นหน้าเลนส์และตามซอกต่างๆ หรือจะใช้แปรงขนอ่อนๆ เช่น แปรงบลัชออนก็ได้ แต่ขนแปรงต้องสามารถชอนไชได้ดีและไม่หลุดง่าย
3. เลนส์ทิชชู่ ใช้สำหรับเช็ดหน้าเลนส์โดยเฉพาะ จะใช้ต่อเมื่อมีคราบลอยนิ้วมือ หรือคราบที่เกิดจากความมัน โดยในการเช็ดจำเป็นต้องให้คู่กับน้ำยาเช็ดเลนส์